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Waziri wa Katiba na Sheria, Dk Damas Ndumbaro akikata utepe kuzindua rasmi
kitabu cha miaka 60 ya Uhuru wa Tanzania Bara katika sekta ya sheria katika hafla
iliyofanyika jana mjini Dodoma. Wengine ni aliyvekuwa Waziri wa wizara hiyo, Profesa
Palamagamba Kabudi (wa pili kushoto), Kaimu Katibu Mkuu wizara hiyo, Neema
Mwanga (kulia) na aliyekuwa Katibu Mkuu wa wizara hiyo, Profesa Sifuni Mchome.

(Picha na Iddy Mwema).

Wananchi wapoteza-imani na taasisi za haki j-inai

Dar &s Salaam
Na REHEMA MAIGALA

MWENYEKITI wa Tume ya Kuboresha
Taasisi za Haki [inal, |aji Mkuu Mstaafu
Othman  Chande, amesema kKuna
mmomonyoko na  upungufu  wa
imani kwa Watarzania Katika taasisi
ninazojishughulisha na haki jins.
Akizungumaa jijini Dar es Salaam jana
katika kikao cha kupokea maoni kwa
taasisi, [aji Chande alisema malalamiko
haya yamemsababisha Rais Dk Samia
suiihiu  Hassan  kuunda fume hg
ifvozinduliwa januari 31 mwaka huw,

Alisema tume hiyvo itashughulika na
taasisi tano za haki jinai ambazo nl jeshi la
Polisi, Taasisi ya Kuzuka na Kupambana na
Rushwa (TAKUKURLU) Jeshi la Magereza,
Mamlaka ya Udhibiti na Kupambana
na Dawa za Kulevya (CEA) na Ofisi ya
Mwendesha Mashitaka wa Serikali (DPP).

"Hizo ndizo zinazozalisha
manungunike  kwa wananchl  hivwo
tutashirikiana nao kuondoa changamoto
hizo kewa wananchl. Tutakuwa tunafanya
kazl kwa vilendo, tutawatembelea
mahabusu kusikiliza maonl yao lengo
lichwa ni kuondoa msongamano ndani ya
mageraza,” alisema.

Uhuru 10/02/2023 U.k 16

Pla, alieleza kuwa tume hive ina
majukumu mawili katika utekelezaji wake
wa kazri ambayo ni kufanya tathiminl ya
mfumeo wa haki jinai katika kuilinda jamil
na haki zao pamoja na kudhibiti sheria na
uhalifu.

“Lengo la Rais Dk Samia katika tume
hiyo ni kufanya maboresho ya haki jinal
katika kuongeza weledi ill kutoa huduma
bora kwa watu wote,"aliserna.

Jajil Chande allzema katlka utekelezaji
huo wa tume hakl final, wataifikia mikoa
14 na wilaya 30 kwa ajili ya kukusanya
maonl kutoka katika taasis! hizo na dle
ambazo zipo katika mifumo ya hald jinal.




Rais Samia aagiza watoto wapate vyeti vya kuzaliwa

Ma MARLAW MIRANDA

WA war Kabba na Shera, De
Bamas H:;r;baru. ATEnET
AMEpOEE eharo kutoka v
Fads Dk Samia Sulubu Heesan,
kuhakkisha watohy wote werye
umn chini ya miska mitano
walio katka tamsE @ elimy

] kupata 1
raboa a0 R 2,
Pz, yaarhee madengo ke

LFftisi s Uidkasrnore {RITAL

Alsgna  hkd Sasa EAmS
usajl ufimgamanishwe nd tRass
i ehimu wakili owa usafll wa
kthﬁ: et ya ol mesligl,
sesnrrleri na el ¥ ol v
wisiises. na et v Kuzakea
weBgate Birda Py,

Fupitia kambd masoy s
Lsajh  absrosrcisindg  Ratlke
rmoened vawere  Kupaliwg
hidums hihys kwa harska na

Mlisemna. =il wa manko
¥ biradami ni 70 muhimi
ra'w Ilm"::uﬁng Hsn ¥ Ekeimu
sahihl k3 Mpangn
¥a  maeradesg w:ﬂlﬂa wa
el hivien i Fuhire hatua b

k3 na Euhweresha seriiali
lwrrilaika na i3aris pigapo,
atna maslekezo wa FTA
lepareia sasa usail ularyse kabhks
EANATETL ¥EUD v nahosprall
2012 28 serkal na Dinatsl fetiks
taasil 23 elma, kuanzla shule 23

ya  Esera  na - viskefazajl wa
majukumu ya. FITA, lnsweresha
nysaidia sarkal katka uonal vea
nuriema Bors bem wananchi

Aligfera bodl hivo imeunioivea
A e buwa shena, hieya ange
barl wwa uadiife na weledl wa
nak ¥ Juing, kem masiahi ya nchi
kfingana na sheria na kanomi
tHmpa,

Warrl  Noumbaro  alsena
e m mingl kb badi
1 wacnaminl wa e a bainl

Alisema tokara na hali kyo
ni yyems wizara kupokea oshauri
na mapencekezo ¥a namna bora

kuwel-:k:‘l mmn?arrnw 5|‘I_1$
maia aprTa i 15, e
il rrj'::;:h Val I.I-'.lnﬁtlh-;lrrunl 1=%k;
tapsisi  huslks  hukanliana na
changamoin zinacnjioknza

Miwemmyclall wa bodi o,
Ok . Amina  Msergwa, | alsema
watahabkskizha ki
kvsa weindl, kusimamia malkergo
na miakati Wycpo,

wam wazima kil mmoja hadi
i v 2090 swe ra cheti
char kumalivea.

[, Houmbaro  alisema

A egf
Wirama bwa 'Wa wa Uiz

Kamati yahimiza marekebisho y
sheria ndogo zisizotekelezeka

Sharon Sauwa, Mwananchi ‘ ‘

ssauwa@rmwananchicotz
imezuka tabla

Dodomia. Bunge limeipa
Serikall slku 30 kukamilis
mehakato wa marekehisho
i’u sheria ndogo, banda ya

uweps wa basd i ya 3
maazimio vasivotekelozwa kwa Serikali baa
tangu mkutane wa tano wa dhi ya maazimio
Buznge. ya kurekebisha
. zor  hilo _]'jmetn]ewa sheria hay-

SR ARMALYE arekebishwi, hill
va Bunge ya Sheria Ndogo, : ;
kupendekeza kwa Bunge ni jambo baya

cana kama taa-
izl hatutakiwl
tuache™
Ramadhan
Suleiman
Ramadhan

ghirama. sy na . unasikisha
wlnln WolE wa L WA Chr
riiaks - rnitang . ha o Vel
tha I:_H::.H-l .E: elifmu - wdee
veamedagl na ki
kuzzaliva  ifikapo nﬁﬂ%
alisema.

Allwatala wajumbe wa  bodi
ataaofaryn kao n-wr:!
Abal Kinyonch, Erick Kall, Theresia
Mpanga, [PA Peier Mwambuia ra
Wiakill Lucy Dingammk

awwal, I sEkondan na ]
mbalimbal Rrgo Hiwa ket
wananchi wenp midi" alisema

k alitaia. bock
fiyo ya  ushaurl  huhakikisha
iraishalri wizara kuhusu mambo

wama va  michero na 'ﬁlﬁlﬂl
Wy slama, ambapo  baadhl yva
wadhamini wanagombea mall na
wengine kumia hatl 72 umilkl wa
iy ra v UM 3
maslati i

Ramadhan alisema kuna
Manzimio va BI.I.I:I.E:E THNEL
mbutano wa tano hadl wa
10, hayajatekelerya na she-
ria hizo bado zipo mtasni
rinatumika, hivyo kuende-
iea kuwaumbzs  wananchi,
“Fiko baadhi va kamund
zinatumika mteani hazifai
hata kuziona na sinaumiza
wat, “alizema,

Alitos mfano wa ksnonl
ya Chiama cha Halimiliki
na Hakishirikishi (Cosota)
ia kuweka shartl 1a tazima
kuwa, kabda yn kuanza kutuo-
mika kwa mkataba wowoto
ulioingiwa nchind Tanzanis
kati ya rmwenye hakimiliki
18 ko an 1=, mka-

gazwa katika Gazeti la Seri-
keali,

Aidha, aliséma wamebadni
kuwa halmashaur] za Thun-
gi (Singida) na Misungwi
iMwanza), zimetunga she-
ria ndogo ambayo inseleza
kuwa kosa la abiria kutu
takataka nje va chombo e
uwsafird, limetondwa na mmi-
liki em dereva au kondaltn wa
chomba hicho, “Wanaocad-
hibiwra  hawana namna va
kumzula mkosaji halisi na
walt sio  walinmnshawishi
mkozaji kutenda kosa. Hall
hivo haitimizi lengo Inkieuda
kosa kurudiwm na mfamyajl
wia kosa wiala mito mwingine
kwa sabibu atakereadhibiva
give mtenda kosa,"alisema,

Akichangia suala  hilo,
mbunge wa Chake Chake
(CCH), Ramadhan Suleman

Sirlvhi Bigula
Maalnm-CCM)

wananchi "}-;;'ifam sher
ndogo ya wsafi wa mazh
#lra katika Halmasheuri s
Misungwi mkoani Mwanz

“Inatoa katazo la kufan
shughuli vovote yamaen:d
leo kuanzia saa - 12:00 a=
b hadi saa 4:00 asahn
kvwa 18 kufamya ds
wiv mazingira, lengo li
awieza, kuwa sawa laka
kutoa katazmo Ia kufan
shughuli ya& masndel
hili g0 sawa Mwenyekii
alksermia,

wakatl ikisoma taarifa va
utekelezaji wa shugholl zake
kwa kipindi cha Februari
mwaks 2022 hadi Janoari
mwnka 2023,

Akiwnsilisha taarifa hivo
jana, Mwenvekitl wa kamatd
hivo, Jasson Rwelkiza alise-
ma wakati wa uchambuzi
wid kamati, zipo mamlaka
silibainika kuchelewa katika
witekelexaji we maszimio va
Bunge, "Mamlaka zilizoche-
lewa ntekelezai wa maazi-
mic y&  Bunge, zikamilishe
mchaksto wa marekehisho
nind ya siku 30 kuanzin jeo
(fana) na kuwasilisha taarifa
=0 ubekelezaj wake wakati
wavikao wa Kamatt e
Machi, 2023," alisema,

Rweikiza aliserma matokeo
ya ochambuzi yameonyeshs
hatua luu sita zilizofikiwa
katika utekelezaji wa map-
endekezo valivokwishatole
wa bungeni luhisu sheria
ndogn,

Alizitaja hatus hizo nl
latokamilika - lowm - rasimu
ya marexebisho, resimu yB
marekeblsho  Inayosubiri
howasifizhwa Ofsl va Mwa-
nasherin Mikuo wa Serikall
(AG), kwa uhakiki na rasimu
va marekebisho ye sheria
ndogo iliyowssilishwa kwa
ajili va uﬁa.kilr.i. Nyingine ni
rasimu ya marekebisho ya
gherin ndogo llivohakikivea ;
na kusubiri Namba ya Tan- Mbunge wa Kiteto, Edward Ofie Lakaita akizungumza wakati akichangia mjadala kuhusu taarifa ya mwaka ya shugull za Kams
gazo la Serikali na kutan- ya Bunge ya Katiba na Sheria na kamati ya Sherda Ndogo zilizowaslishwa bungen, Jijinl Dodoma jana, Picha na Sald Khami:

taba hue utapaswa ]-'.I.Lp.PJe

lowm Cosata,
Alisema
zimeshindwa

baadhi
knfanyiwa




Samia atoa maagizo

vyeti vya kuzaliwa

na wale walio katika tnasisi
za elimu wawe wamesafiliwa
na kupata vyeti vya kuzaliwva
ifikapo mwaka 20125,

Waziri wa Katiba na
Shena, Dk Damas Mdum-
baro pia amesema amepokea
maelekezo kutoka kwa Rais
Samia kuwa watu wa-
rima wawekewe mikakati
ili {fikapo mwaka 2030 kila
mwananchi awe na cheti cha
kuzaliwa,

Dk Ndumbaro alisema
ishwe na taasisi za elimu ili
wakali wa usajili wa kujiunga
na elimu ya awall, msingi,
sekondar na elimu ya juu
wote wasiokuwa na vyeti vya

kuzaliwa wapate fursa kupitia

kambi maalumu yva usaili.
Dadoma wakah akixindiza
Bodi ya Ushauri ya Wizara
kwa Wakala wa Usajili, Ufilisi
na Udhamird (RITA).

Dk Mdumbaro alisema us-
afili wa matukio rmahimu ya

binadamu ni nyenza mubimu

va kuipatia serikali takwimu

katika kupanga mipango ya
maendelen na usalama wa
nchi.

“Matoa maskekero kwa
RITA kuanzia sasa usajili
ufanyike kwenye zahanati,
vituo vya afya na hospi-
tali zote za serikali na watu
binafsi, kwenye taasisi za
elimu, kuanzia shule za awali,
meingi, sekondari na vyuo

mbalimbali lengo likiwa
kuwafikia wananchi wengi
Dk MWdumbaro aliiagiza
badi hiyo ya ushauri fishauri
wizara kuhusu mambo ya
kisera na utekelezaji wa ma-
jukumu ya RITA ili kuisaidia
serikali katika utoaji wa hu-
duma bora kwa wananchi.
Alisemna bodi hiyo imeun-

dwa kwa mujibu wa sheria
hivyo wajumbe watanye kazi
kwa uadilifu na weledi kwa
maslahi ya nchi kulingana na
sheeria na kamuni husika.
Mwenyekiti wa bodi hiyo,
Dk Amina Msengwa aliserma
watashirikiana na wizara
na menejimenti ya RITA
kwa keosimamia
na mikakati kwa kuwekeza
zaidi katika mifumo ya kisasa
ya utoaji wa huduma bora
idiiti.
Wajumbe
wa bodi hdyo ni Angeta

Peter Mwambuja na Lucy
Dinganyeki.

Rais Samia aagiza Rita itoe vyeti kabla 2030

Bakari Klangeo, Mwananchi
bliango@mwananchi.cotz
Dar es Salaani. Rais Samia
Suluho Hassan, ameigiza
Wakala wa Ufilisi ma
Ddhamini . lhakikishe
watoto wote wenye umrl wa
chini va miaks mitand na
waliopo katika taasisi za elimu
wasajiliwe na wapewe vyeti
vya kuzaliwa ifikapo mwaka
Taarifa iliyotolews jana Rita
hwwumbnwahahaﬂ.ihele-
za kuwa maslekezo hayo vali-
S0ITWa 1A Waziri wa Katiba na
Eheria, Dk Damas Mdumbaro
wakati akizindua bodi ya ush-

auri ya wizara kwa Rita,

Dk Ndumbaro alizema Rais

Samia amesgiza Rita hakikl-
she Inaweks
kuwasajili watu wazima na
kuwapa vwetl
kapo mwaka
baro alisema lazima usajili

mkakati wa

kuzaliwa ifi-
. Dk Ndum-

na taasiz] za

ufungamanishwe

elimu ili wakati wa kujiunga
na elimu wa awali, maingi,
sekondari na elimu ya jun
wote wasiokuwa na vyeti vya
kuzaliwa wapate fursa kupitia
kambi maalom va usaili zita-
Immmmm

katika maeneo
Hatlk:l meelezo vake, Dk

Ndumbaro alisema usajili wa
matukio muhimu v binadamuo
ni nyenzo muhimu va kuipa-
tia Serekali takwimu minhimu
katika kupanga mipango va

nchi hivyo ol muliimu mchalka-
to huo ukafanyika

et B i g
nye zahanati, Vya arys
na hospitali zote za Serikali
na watu binafsi, wenye tas-
glsl ga elimua, kuanzia shule 25
awall, msi

sy mbalin

zaldi,"alizema Dk Ndurmbaro,

aendeles na usalama wa

SE5H,
z& Rita  kuanzia
il ufanyike kwa

“Niwa

i, sekondari na
Likiws

kia  wan wengl




Tume ya Haki Jinai kutembele
mikoa 14, wilaya 30

Na Aveline Kitomary

E va Hakd Jinai ime-
sema flabembelea mikoa
14 na wilaya 30 nchin

kukusanya mapendekezo
kuhusu taasisi zilizokusudiwa,
na dpot itawasilishwa Met 2,
mwaka huni

Tume hiyo pia imesema itashiri-

ki kukisanya maoni ya wananchi
kwa kupitia nfia mbalimbali kama
vile mitandac va kijamii kama
Facebock, Twilter, Instagram,
WhatsA pp, mahojiano ya ana kwa
ana naa kwa njis ya kupiga simu
lown sk 1) walizopewa.
Akbrungumza na waandishi
wa habari jana Dar es Salaam,
Mwenyekitl wa tume hiyo, Jaji
Mkuu mstaafu Mohamed Chande
Othman alisema wana mizjukumu
mawili likiwame la kufanya tath-

it ya mfumo wi haki jinal.

“Na madhumund hayo yote ni
kulinda jamii na mali zao, kud-
hibiti sheria, kudhibiti wahalifu,
kurekebisha waliofiwa hatiani na
katika hilo tunsangalia mumo
rnzima wa haki jinai,” alieleza
mwenvekit huyo

Alisema katika mchakato
wa ntendaji kaz wa tume hiyo
wtatathmind taxsisi tano za hakd
jinai; fashi la Polisi, Tasstsi ya Kod-

i ta K na Rushwa
(Takukuru), Jeshi la Magereza,
Ofisi ya Mwendesha Mashtaka
Mkun wa Serikali na Mamlaka ya
Kudhibiti na Kupambana na Dawa
ya Kudevya (DCEA)

“Lakini pia kuma taasisi ambazo
ziko sinahusika pia kama Ofisi
va Memin Mk wa Serikali
ldara ya Ustawi wa Jamii, Idara ya
Misitu, Mahakama va Tanzania pia

kward sinaturnia miumo mmoja
hapo taasisi ni tofaot,” alsema,

Alisema lengo la Rais Samia
Sutubu Hassan ni kubonesha haki
firsad i kutoa huduma bora kwa
wananchi huku haki tkitendeka it
loakbdhi miatakwa ya Watanzania.

“Tunamshukury Rais kwa
imani aliyomayo, tumeaniz kae
tarehe sita, tumeshaonana na
Micuru wea Jeshi 1a Polisi nohind,
Mo wa Jeshi la Magereza, walku-
rugenzi wa Mashtaka Tanzanda
na Zanzibar, Kamishna wa Dawa
za Kulevya kutoka Zanzibar,”
alileza,

Alimshurkurg Rais Samia kwa
kulipa uzito hakd jinal kwani kuna
upungufu wa imani ya Watanzania
kwa mamlaka za utoaji haki na

[

zenye usawa kwa Watan
A]imgeuhnuwalahty
mahojfiano na masisi mbalimb
kuanzia ngazi za juu hadi chi
ikiwamo kutembelea mageres
hmngmmmw.ﬂ:mgw..
za kiraia, makundi ya wana
tpasist <a haki za binadamu ng
Zingrine,
“Madhumuni ya tume ni
kutathmind mfumo wa hakd fir

kutathmini utendaji wa taasisi

&iy wia miu mmijs mmoja pia

naatika mtu yeyoie kutoa mag
alisema.

“We watupe maoni ri
ya kutstua miano uchelewes
win ksl turatatua vipd, Mian
ereza ambayo yana msongam
tulatue vipi, utawalengeneza
watfungwa waje kusshi katika
bila kurodia makosa vako, k

b ™ shaseria

Bunge labaini changamoto miswac

Na Mwandishi Wetu,
Dodoma

UNGE limebaini

kuwa uandishi wa

sheria katika lugha
va Kiswahili peke yake
una .
Mwenyekiti wa Kamati
ya Kudumu ya Bunge ya
Katiba na Sheria, Dk Joseph
Mhagama alisema moja kati
ya changamoto hizo ni uch-
ache wa misamiati na istilahi
za kisheria katika lugha ya
Kiswahili na hivyo kuleta
ugumu katika tafsiri.

Dk Mhagama alisema
hayo bungeni Dodoma jana
wakati akiwasilisha taarifa
ya mwaka ya shughuli za
Kamati ya Kudumu ya

va Katiba na Sheria
kwa kipindi cha kuanzia
Februari mwaka jana hadi
Januari mwaka huu,

Kamati iliipongeza seri-
kali kwa kutekeleza ushauri
wa Bunge wa kuwasilisha
miswada kwa Kiswahili
lakini ikasema sheria zili-
zoandikwa kwa lugha hiyo
peke yake zinaweza kuleta
changamoto kwa Mahakama
katika kufikia uamuzi hasa
kwa kuzingatia kwamba
mfumo wa sheria wa nchi
unazingatia misingi ya
Jumuiya ya Madola.

“Bila kuathiri nia njema
va serikali katika kutekeleza
maoni ya Bunge kuhusu
lugha ya uandishi wa sheria
kuwa Kiswahili, kamati

imetafakar uwezekano wa

marekebisho tena il sasa
miswada ya sheria iwasil-
ishwe bungeni kwa lugha
zote mbili, yaani Kiingereza
na Kiswahili,” alisema Dk
Mhagama.

Alisema lengo la
mapendekezo hayo ni
kuwapa wabunge wigo
mpana wa kuelewa kwa kina
masharti na mapendekezo ya
miswada husika.

Dk Mhagama aliwaeleza

kuwa katika
uchambuzi kamati ilifanya
rejea katika nchi nyingine za
Jumuiya ya Madola ili ku-
pata uzoefu wa namna nchi
hizo zinavyotumia lugha ya
Kiingereza na lugha za asili

ya nchi hizo katika uandishi
wa miswada.

Alisema katika nchi ya
India Bunge a Juu la India
(Rajya Sabha) limeweka
utaratibu kwa uamuzi wa
Bunge kwamba, muswada
wowole unapowasilishwa
bu i ni lazima uwe
katika nakala ya Lugha ya
Kiingereza na nakala katika
Lugha ya Kihindi.

“Msimamo hun unaweza
kulisaidia Bunge letu na
serikali kwa tljl.tmla kutafak-
ari kwa pamoja ili endapo
kutakuwa na ulazima, basi
marekebisho ya sheria ya-
kuhusu lugha rasmi ya van-
dishi wa sheria za nchi yetu,”
alisema Dk Mhagama.




Bunge latoa siku 60 marekebisho sheria ndogo

Na Mwandishi Wetu,
Dodoma

UNGE limeelezwa
B kuwa baadhi ya

sheria ndogo zina
dosari na limetoa siku
60 zirekebishwe.

Mwenyekiti wa Kamati
ya Kudumu ya Bunge ya
Sheria Ndogo, Dk Jasson
Rweikiza alisema Bunge
linaazimia kwamba, mam-
laka zilizotunga sheria
ndogo zenye kukinzana na
masharti ya Sheria Mama
na sheria nyingine za nchi
zirekebishe sheria ndogo
hizo ndani ya siku 60 ili
kuondoa dosari hiyo.

Dk Rweikiza alisema
hayo bungeni Dodoma
jana wakati akiwasilisha
taarifa ya mwaka ya
shughuli za kamati
hiyo kwa kipindi cha
Februari mwaka jana
hadi Januari mwaka

ya kutozingatia mising1 ya
uandishi bora wa sheria,
zirekebishe dosari hiyo
ndani ya sitini kuanzia leo
(jana) ili kuleta tija kwa
watumiaji wa sheria hizo,”
alisema.

Pia Dk Rweikiza
alisema Bunge linaazimia
kwamba, mamlaka zinazo-
tunga sheria ndogo zilizo-
bainika kuwa na masharti
yasiyozingatia uhalisia,
zifanye marekebisho ndani
ya siku sitini kuanzia leo
(jana), ili kuendana na
uhalisia na kurahisisha
utekelezaji wake.

“Bunge linaazimia
kwamba, mamlaka zilizo-
bainika kutotekeleza maaz-
imio ya Bunge zitekeleze
maazimio hayo ndani ya

siku thelathini kuanzia
leo na kuwasilisha
taarifa za utekelezaji
wake wakati wa
. vikao
vya
mati

aliwaeleza wablmge

kuwa sheria ndogo 13 zina
masharti yanayokinzana na
Katiba na nyingine 10 zina
masharti yanayokinzana
na sheria mama na sheria
nyingine za nchi.

Alilieleza Bunge kuwa
sheria ndogo 27 zina
makosa ya kutoendana na
misingi ya uandishi,

“Makosa hayo nia kama
vile kutorejea vifungu
sahihi, kurejea vifungu
ambavyo havipo, kutoku-
kamilika kwa sheria ndogo
kwa kutokuwepo kwa baa-
dhi ya vipengele muhimu
vya kisheria ili kukamilisha
sheria husika,” alisema Dk
Rweikiza.

Alisema sheria ndogo
12 zinaweka masharti
yasiyo na uhalisia ambayo
yataleta changamoto katika
utekelezaji wake na sheria
ndogo 15 zina makosa ya
maudhui ya majedwali
kutofautiana na vifungu vi-
navyoyaanzisha au makosa
ya kutokukamilika kwa
majedwali au kuanzishwa
kwa majedwali yasiyoku-
wepo ama kukosekana
kwa majedwali.
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Mchakato
Kupitia
sheria
kandamizi
waanza

Na Augusta Njoji, DODOMA

SERIKALI imeanzisha
mchakato wa mapitio ya
sheria za kimila, ili kuondoa
aina yoyote ya ukandami-
Za]l kwa wajane kwenye
mirathi. - .

Naibu Waziri wa Katiba
na Sheria, Geofrey Pinda,
aliyasema hayo bungeni
{ana alipokuwa akijibu swali
a msingi la Mbunge wa Viti
Maalum (CCM), Suma Fyan-
domo. _

Katika swali lake, mbunge
huyo alinoji serikali inawa-
saidiaje wajane ili kuondoa
mila na desturi potofu zina-
z0 mkandamiza mwanamke
kwenye mirathi. :

Akijibu swali hilo, Pinda
alisema serikali inatambua

uwepo wa wajane na katika

kulinda haki zao kwa ku-
tunga sheria mbalimball na
kanuni za kulinda haki za

wanawake katika suala zima :

la mirathi. |
“Suala la mila na desturi

potofu ni eneo ambalo seri- :

kall imeanzisha mchakato
wa mapitio ya sheria za

yoyote ya u anamlza{i
Kwa wajane katika suala
la mirathi. Serikali inaen-
delea kutoa elimu kuhusu
sheria ya mirathi hususan
umuhimu wa kuandika wo-
sia Katika kuondoa changa-
moto zinazotokana na mila
na desturi potofu,” alisema.
Katika swali l1a nyongeza,
mbunge huyo alihoji serikali
IN@ mMpango gani wa kua-
jiri wanasheria, ili kusaidia
Kutoa elimu ngazi ya kata
Kutoa elimu ya mirathi.
“Inasikitisha na kuona
huzuni wanawake wajane
wamejikunja hawajui hatima
yao kwasababu wanadhu-
rumiwa haki yao ya mirathi
serikali ina mpango gani wa
kuleta sheria ili kbondokana
na tatizo hili," alisema.
AKijibu maswali hayo,
Pinda alisema mtu anap-
opewa nafasi ya kuwa msi-
mamizi wa mirathi anajiona
ni mrithi wakati yeye sio
mrithi anatakiwa kusimamia
warithi kupata haki zao.
“Kwa sasa mtu akipewa
nafasi anaanza kujinufaisha
mwenvewe huyu ni mrithi
anatakiwa kushtakiwa,
Kinamama wananyanyasika
Kutokana na mashemeji
waliopewa jukumu la Kusi-
mamia mirathi kula mali za
marehemu,” alisema. .
Aidha, alisema kuna mila
zinafanya msimamizi wa
mirathi kuwa na sauti kwa
asilimia 100, lakini hilo

ihlalinc:- kisheria.l



Sheria za kimila
kufanyiwa
mapitio kuondoa

ukandamizaj

WIZARA ya Katiba na Sheria, imeanzisha
mchakato wa kufanya mapitio Yya
sheria za kimila kwa dhumuni la
kuondoa ukandamizaji kwa wajane katika
suala la mirﬁisﬂ:nw Rasan!

H a a jijini hapa bungeni jana
na Naaigfl e"JazIri wa Katiba na Sheria, Godfrey
Pinda, wakati akijibu swali la Mbunge Viti
Maalumu (CCM), Suma Fyandomo.

Mbu huyo alitaka kujua serikali
inawasai r{e wajfﬂne kuondoa mila
na destu oto zinazomkandamiza
mwanamke katika suala la mirathi.

Akijibu swali hilo, Naibu Waziri Pinda
alisema serikali inatambua uwepo wa
wajane na katika kulinda haki zao ndio

Suala la mila na desturi

tofu ni eneo ambalo serikali
imeanzisha mchakato wa
mapitio ya sheria za kimila
kuondoa aina yoyote ya
ukandamizaji kwa wajane
katika mirathi.

Naibu Waziri wa Katiba na Sheria,

chfrez Pinda.

maana Imetunga sheria na kanuni za
kulinda haki za wanawake katika suala la
mirathi.

“Suala la mila na desturi potofu ni eneo
ambalo serikali imeanzisha mchakato wa
mapitio ya sheria za kimila kuondoa aina

e ya ukandamizaji kwa wajane katika
mirathi. Serikali inaendelea kutoa elimu
kuhusu sheria ya mirathi hususan umuhimu
wa kuandika wosia kuondoa changamoto
zinazotokana na mila na desturi potofu,”
alisema.




